ไข่ไก่ นับเป็นวัตถุดิบคู่ครัว ที่ทุกบ้านจะต้องมีติดตู้เย็นกันเป็นประจำอยู่แล้ว แต่รู้หรือไม่ว่า นอกจากไข่ไก่จะสามารถเอามาทำเป็นอาหารได้สารพัดเมนู แบบครอบจักรวาลแล้ว ยังสามารถเอามาใช้ประโยชน์ในการดูแลความสวยความงามให้กับคุณสาวๆ ได้อีกด้วย วันนี้เราได้รวบรวมวิธีสวยด้วยไข่ไก่มาฝาก ซึ่งแต่ละวิธีนั้นง่าย และสามารถทำเองได้ในวันว่างๆ ใครอยากสวยแบบประหยัด รีบตามมาดูกันเลย
![](https://thebeauty-checkin.com/wp-content/uploads/2022/10/5-ดอยสวยงามน่าไป-ทั้งสายหมอก-และแสงดาว-5-1.png)
ลอกสิวเสี้ยน
คุณสมบัติที่ดีอย่างหนึ่งของไข่ขาว คือ มันจะมีลักษณะคล้ายแผ่นฟิล์มบางๆ ที่สามารถเกาะผิวได้ดี เราจึงสามารถใช้ไข่ขาว มาเป็นตัวช่วยในการขจัดสิวเสี้ยนได้ดีพอๆ กับแผ่นลอกสิวเสี้ยนที่มีขายกันอยู่ทั่วไปเลยล่ะ วิธีการคือ ให้นำไข่ขาวมาผสมกับน้ำมะนาวเพียงเล็กน้อย แล้วทาบริเวณที่มีสิวเสี้ยน จากนั้นก็ให้ใช้สำลีแบบแผ่นบางๆ มาแปะทับจนสำลีชุ่ม เมื่อสำลีแห้งแล้วจึงค่อยๆ ดึงออก สิวเสี้ยนก็จะติดสำลีออกมา ปิดจบด้วยการล้างหน้าให้สะอาด ด้วยน้ำเย็นเพื่อกระชับรูขุมขน
![](https://thebeauty-checkin.com/wp-content/uploads/2022/10/ทำสวยด้วยไข่ไก่.jpg)
มาส์กหน้าเนียนนุ่ม
ไม่ใช่แค่ใช้ลอกสิวเสี้ยนเท่านั้น แต่ไข่ขาวยังช่วยขจัดปัญหาผิวได้อีกหลายอย่าง ไม่ว่าจะเป็น รอยสิว ฝ้า กระ และจุดด่างดำต่างๆ อีกทั้งวิตามินในไข่ขาว ยังช่วยบำรุง ให้ผิวหน้านุ่มเนียนได้ด้วย เพียงนำไข่ขาวผสมน้ำมะนาวเล็กน้อย มาพอกหน้าเป็นประจำ ก็จะช่วยให้รอยดำต่างๆ ค่อยๆ หายไป ทำให้ผิวหน้าเกลี้ยงเกลา นุ่มขึ้น และยังทำให้สุขภาพผิวแข็งแรงอีกด้วย
![](https://thebeauty-checkin.com/wp-content/uploads/2022/10/ทำสวยด้วยไข่ไก่2.jpg)
บำรุงหน้าใส
ไม่เพียงแต่ไข่ขาวเท่านั้น ที่สามารถบำรุงผิวหน้าได้ดี เพราะในไข่แดงก็ยังอุดมไปด้วยวิตามิน ที่เป็นอาหารผิวได้ไม่แพ้กัน ใครที่อยากลองใช้สูตรบำรุงผิวหน้ากระจ่างใสด้วยไข่แดง ให้ผสมไข่แดง 1 ฟอง กับน้ำส้มสดและน้ำมันมะกอก อย่างละ 1 ช้อนชา กับน้ำมะนาวอีกครึ่งช้อนชา คนให้เข้ากันจนเป็นเนื้อครีม แล้วนำมาพอกหน้า (เว้นรอบดวงตา) ทิ้งไว้ 15 นาที จึงค่อยล้างออกด้วยน้ำสะอาด
![](https://thebeauty-checkin.com/wp-content/uploads/2022/10/ทำสวยด้วยไข่ไก่4.jpg)
อบผมสวย
ไม่เฉพาะกับผิวหน้าเท่านั้น แต่วิตามินในไข่ไก่ ยังสามารถบำรุงเส้นผมให้นุ่มสวย เงางาม และมีน้ำหนักได้ด้วยเช่นกัน เพียงนำไข่ 1 ฟอง มาผสมกับน้ำมันมะกอก 2 ช้อนโต๊ะ และโยเกิร์ตอีก 4 ช้อนโต๊ะ ผสมจนเป็นเนื้อเดียวกัน แล้วจึงนำมาหมักผมประมาณ 30 นาที ควรทำอย่างน้อยสัปดาห์ละครั้ง จะยิ่งเห็นผลลัพธ์ที่ชัดเจน
วันหยุดนี้ ใครพอจะมีเวลา ก็สามารถลองทำตามกันดูได้นะ นอกจากจะไม่ต้องเสียเงินแพงๆ แล้ว ยังไม่เสี่ยงกับอันตรายจากสารเคมีอีกด้วย
ติดตามบทความ beauty tip ในทุกสัปดาห์ได้ที่ thebeauty-checkin.com
FB : Beauthy Healthy