สำหรับคุณสาวๆ แล้ว การมีอกสวย ไม่หย่อนคล้อย นับเป็นความใฝ่ฝันของใครหลายคน แต่ถ้าใครคิดว่าตัวเองเองเกิดมาโชคร้ายเพราะมีทรงอกที่ไม่สวย ขอบอกเลยว่าไม่ต้องเสียใจไป เพราะเรามี “บรา” เป็นตัวช่วย เพียงแค่ต้องเลือกบราให้เหมาะกับทรงหน้าอกของเรา ฉะนั้นสาวๆ ลองมาเช็คกันหน่อยดีไหม ว่าบราที่ใส่อยู่มันเหมาะกับเราจริงหรือเปล่า
![](https://thebeauty-checkin.com/wp-content/uploads/2024/02/อกแบบไหนก็สวยได้-แค่ใส่-บรา-ให้ถูกทรง.jpg)
อกทรงเชอร์รี่
สาวๆ อกทรงนี้มักจะโดนล้อกันบ่อยๆ ว่ายัยลูกเกด หรือไม้กระดาน เพราะจะมีเนื้อหน้าอกน้อย ฐานเต้าไม่ชัดเจน การเลือกบราที่เหมาะและเสริมความมั่นใจให้สาวๆ ได้ ต้องเป็นบราฟองน้ำ ดันทรง และพยายามเลือกใส่บราที่ไม่มีตะเข็บบริเวณส่วนเต้านม จะช่วยเติมเต็มหน้าอกให้ดูสวย มีฐานเต้าชัด ใส่เสื้อผ้าแล้วสวยปังขึ้น
![](https://thebeauty-checkin.com/wp-content/uploads/2024/02/อกแบบไหนก็สวยได้-แค่ใส่-บรา-ให้ถูกทรง1.jpg)
อกทรงเลม่อน
ทรงอกแบบนี้จะมีฐานอกกว้าง เนื้อบริเวณเนินอกไม่เยอะมาก จึงควรเลือกบราที่ต้องเก็บฐานอกให้กระชับเข้ารูป จะช่วยให้ดูเป๊ะมากขึ้น ความโชคดีคือ สามารถใส่บราได้ทั้งแบบมีโครงและไม่มีโครง แค่ต้องเลือกบราที่กระชับฐานเต้านมเท่านั้น
![](https://thebeauty-checkin.com/wp-content/uploads/2024/02/อกแบบไหนก็สวยได้-แค่ใส่-บรา-ให้ถูกทรง2.jpg)
อกทรงสตอเบอร์รี่
ทรงแบบนี้จะมีหน้าอกเล็ก แต่ก็ไม่เล็กมาก ที่เห็นได้ชัดคือ ฐานห่าง และหย่อนคล้อยลงมามากกว่าแบบอื่น แต่ก็ไม่ต้องเครียดไป เพราะสามารถแก้ไขได้ด้วยการเลือกบราที่มีโครง เพื่อช่วยยกกระชับหน้าอกให้เป็นทรงสวยขึ้น และชิดเข้าหากันมากขึ้น ที่สำคัญต้องเลือกบราตะขอหน้าจ้า ใครใส่ตะขอหลังอยู่ รีบเปลี่ยนด่วนเลย
![](https://thebeauty-checkin.com/wp-content/uploads/2024/02/อกแบบไหนก็สวยได้-แค่ใส่-บรา-ให้ถูกทรง3.jpg)
อกทรงแอปเปิ้ล
สาวๆ หลายคนอยากมีอกทรงแอปเปิ้ล เพราะเนื้ออกสวย และลักษณะหน้าอกหากมองจากด้านข้างจะเป็นครึ่งวงกลมสวย และมีเนิน เรียกว่าอกสวยครบ การเลือกบราจึงไม่ยากมาก ควรเลือกบราที่มีฐานวงกลม สายบรามีความยืดหยุ่น เพื่อรองรับน้ำหนักหน้าอกได้ดี จะใส่แบบมีโครงหรือไม่มีก็ได้ แต่ต้องเลือกขนาดที่พอดีกับตัว และสายต้องไม่รัดจนเกินไป
![](https://thebeauty-checkin.com/wp-content/uploads/2024/02/อกแบบไหนก็สวยได้-แค่ใส่-บรา-ให้ถูกทรง4.jpg)
อกทรงสัปปะรด
ดูม ดูม มาเลยทีเดียวสำหรับทรงนี้ เพราะเป็นที่มีเนื้ออกเยอะจนล้นออกมาข้างๆ เลยทีเดียว แต่ฐานอกจะเล็ก ต้องใส่แบบบราเต็มตัวที่มีขอบเก็บด้านข้างด้วย เพื่อช่วยเก็บเนื้อส่วนเกิน และกระชับหน้าอก อย่างเช่นพวกสปอร์ตบรา แถมยังช่วยกันโป๊ได้อีกด้วย
สาวๆ คนไหนที่ยังไม่เคยสังเกตรูปทรงของหน้าอกตัวเองแบบจริงๆ จังๆ ก็อย่าลืมรีบไปส่องกระจกสำรวจกันดูนะ จะได้เลือกใส่บราได้อย่างเหมาะสมยังไงล่ะ
ติดตามบทความ beauty tip ในทุกสัปดาห์ได้ที่ thebeauty-checkin.com
FB : Beauthy Healthy